Skip to main content

MADHARA YA KUTUMIA NJIA ZA KISASA ZA UZAZI WA MPANGO.

 

MADHARA YA NJIA ZA KISASA ZA UZAZI WA MPANGO KWA MWANAMKE.

Zipo aina kuu 2 za njia za kisasa za uzazi wa mpango.

1.      Dawa za uzazi wa mpango za kumeza zenye homoni mbili (progestin na estrojeni)

2.      Dawa za uzazi wa mpango za progestin pekee (POC)

Njia hizi hupatikana katika mfumo wa aina 3

1.      Vidonge vikiwemo vidonge vya dharura

2.      Sindano, mara nyingi huchomwa kila baada ya miezi 3

3.      Namna za kudumu kama vile norplant au jadelle.

Dawa hizi za uzazi wa mpango huzuia nafasi ya mbegu za manii kufyonza yai katika mirija ya uzazi wakati wa ovulisho.

Kwa kawaida, zinasitisha ovulisho (ovulation). Progestin hutuma maoni hasi kwa hypothalamus.

Hypothalamus inapunguza utoaji wa homoni ya gonadotropin ambayo kwa upande hupunguza kutolewa kwa homoni ya kuvuta folikoli (FSH) na homoni ya kuvuta luteinizing (LH), ambayo kwa upande inazuia maendeleo ya folikoli.

Folikoli ni kifuko kinachochukua yai likiwa bado halijakomaa. Ikiwa folikoli haitakua, basi itakufa katikati ya mzunguko na hakutatokea ovulisho. Ikiwa hakuna ovulisho, basi hakutatokea kufyonza kwa mbegu za kiume ikiwa kuna tendo la ngono.

HAPA NDIPO TATIZO LINAPOANZIA…

OVULISHO (ovulation) ni kilele cha kike kwa kila mwanamke. Hiki ni kipindi ambacho hali yake ya kike iko kwenye kilele chake. Hii ndio wakati miungu yake ya uzazi iko macho, ndio kipindi cha kua na hisia za kimapenzi na kuwa tayari kwa mwenzi wake.

Kwa nini hii hutokea? Ni kwa sababu homoni ya progesterone inapata utawala wakati huu. Inafika kilele chake siku ya 7 baada ya ovulisho.

Progesterone ni homoni inayotuliza hisia za mwanamke. Anayo hisia za kimapenzi lakini sio kama wakati wa ovulisho. Hivyo inakuza kutolewa kwa serotonin na melatonin (homoni za kulala).

Progesterone huwezesha kazi ya homoni nyingine kama homoni za kupambana na uvimbe kutoka kwenye tezi za adrenal.

Progesterone inakuza upokeaji wa virutubisho muhimu kama zinki, magnesiamu, iodine na kalsiamu na huweka sawa bakteria kwenye tumbo.

Progesterone pia husaidia ujauzito kwa kuhakikisha kuwa mfuko wa uzazi haukutani bila sababu. Ndiyo maana baada ya ovulisho inakabi juu kwa kutarajia ujauzito.

Lakini pia progesterone ni diuretiki kwa maana ya kwamba inasaidia upotevu wa maji kupitia mkojo.

Progesterone huzalishwa wakati homoni ya kuvuta luteinizing inafika kilele chake. Walakini dawa za uzazi wa mpango ambazo wanawake humeza huzuia kutolewa kwa homoni ya kuvuta luteinizing ambayo kwa upande inazuia kutolewa kwa homoni ya progestin.

NINI HUTOKEA IKIWA DAWA ZA UZAZI WA MPANGO ZINAZUIA PROGESTIN?

·       Uvimbe utatokea, matiti yatauma, ovulisho itavurugika na kupata magonjwa ya autoimmune

·       Mabadiliko ya hisia, wasiwasi, hasira, kukosa usingizi kutokana na kusumbuliwa kwa serotonin na melatonin.

·       Ugumba. Mwanamke hushindwa kubeba mimba au mimba kuharibika mara kwa mara kwa sababu hakuna progestin ya kutosha kusaidia ukuaji wa ujauzito.

·       Matatizo ya tumbo kama vile kujaa gesi, kuharisha pamoja na syndrome ya utumbo na gastritis.

·       Kuongezeka uzito/unene kutokana na homoni ya kushiba isiyo na hisia na homoni inayotafsiri njaa ijulikanayo kwa jina la ghrelin.

·       Uhifadhi wa maji yasiyohitajika mwilini.

·       Mifupa dhaifu. Ndio maana wanawake wazee baada ya kumaliza kipindi cha kuzaa wana mifupa dhaifu kwa sababu progesterone inakuza ukuaji wa mafuta ya mifupa.

·       Upungufu wa hamu ya ngono au kutokuvutiwa na mwenza wako.

Kwa kifupi ni kwamba, mwanamke hayupo salama akiwa anatumia njia za kisasa za uzazi wa mpango.

NINI HUTOKEA ENDAPO MWANAMKE ANAYETUMIA DAWA ZA UZAZI WA MPANGO AKIACHA?

·       Anakua mwanamke mwenye furaha Zaidi.

·       Anafurahia uwepo wa watoto wadogo Zaidi.

·       Anakua na heshima/unyenyekevu kwa mumewe.

·       Hupenda kutunza vitu kama vile mifugo na mazao na hufurahia kufanya hivyo.

·       Kama yupo single, huanza kuvutia wanaume wa maana (masculine) kwa sababu ya mwili kuzalisha pheromones zake.

·       Afya yake ya uzazi huimarika, pia hufika kileleni kwa urahisi.

·       Hushika mimba kwa urahisi.

JE, NJIA GANI NI NZURI KWA AJILI YA KUPANGA UZAZI?

·       Njia ya kalenda (hii ni nzuri kwa mwanamke ambaye hajaharibu mzunguko wake kwa kua mnene, kutokutumia vyakula visivyo vya asili, kutumia dawa za uzazi wa mpango n.k

·       Njia ya kumwaga nje. Hii huhitaji mwanaume mwenye nidhamu.

·       Kitanzi (IUD) cha shaba. Ambacho ni non-hormonal.

·       Kondomu. (ni njia nzuri Zaidi kwani unauhakika wa kudhibiti uzazi.




Comments

Popular posts from this blog

DETOX YA SIKU 7. HATUA YA KWANZA KUPUNGUZA UNENE

  HATUA YA KWANZA KUPUNGUZA UNENE. Uzito Unaotakiwa kua nao Kulingana na Urefu Pamoja na Jinsia UREFU (CM) UREFU (FT & INCH) UZITO (KG)       MWANAUME MWANAMKE 147 4' 10" - 45-59 150 4' 11" - 45-60 152 5' 0" - 46-62 155 5' 1" 55-66 47-63 157 5' 2" 56-67 49-65 160 5' 3" 57-68 50-67 162 5' 4" 58-70 51-69 165 5' 5" 59-72 53-70 167 5' 6" 60-74 54-72 170 5' 7" 61-75 55-74 172 5' 8" 62-77 ...

FANYA HIVI KAMA UNASUMBULIWA NA CHUNUSI

  FANYA HIVI KAMA UNASUMBULIWA NA CHUNUSI. Chunusi ni vimbe zinazosababishwa na kuzibika kwa folikoli za nywele na mafuta ya ngozi (sebum), seli za ngozi zilizokufa, na protini zilizokufa. Kuziba huku kunavuta bakteria wa ngozi ambao husababisha uvimbe na kuongezeka kwa vimbe hizi. Sebum ni dutu yenye mafuta inayozalishwa na tezi za mafuta kwenye ngozi yako. Sebum inalinda ngozi, lakini unapozalishwa kupita kiasi, inaweza kuziba njia za ngozi, kufunga seli za ngozi zilizokufa, na kuvuta bakteria wa ngozi, hivyo kusababisha uvimbe na chunusi.   Uzalishaji wa sebum kupita kiasi unatokana na homoni za ngono zinazosambaa sana kwenye damu. Hii ndiyo sababu chunusi ni kawaida kwa vijana na watu wazima vijana. Protini inayojulikana kama Sex Hormone Binding Globulin (SHBG) inapunguza homoni za ngono zisizo na mpangilio.   SHBG inashikilia homoni hizi za ngono ili zisilete athari zisizohitajika kwenye seli na viungo kama ngozi. Homoni hizi za ngono ni estrogeni na testos...

BAWASIRI NA JINSI YA KUITIBU KWA NJIA ZA ASILI

 BAWASIRI NA JINSI YA KUITIBU KWA NJIA ZA ASILI.   💊💊💊💊💊💊💊💊💊💊💊💊💊   BAWASIRI NI NINI?   Bawasiri (kikundu, future, puru au mjiko ) ni hali ya kutuna kwa mishipa ya damu katika mfereji wa sehemu ya haja kubwa (anus). Kuna aina mbili za Bawasiri;   1. Bawasiri za ndani ( internal haemorroids )   2. Bawasiri za nje ( external haemorroids )  Bawasiri za ndani hua na dalili ya kupata kinyesi kilichokua na damu,  bawasiri za nje hua na dalili ya maumivu makali wakati wa kujisaidia pamoja na kinyama kutoka kwa nje.  NINI VISABABISHI VYA BAWASIRI?   1️⃣Historia ya familia, mara nyingi baadhi ya familia hukumbwa na changamoto hii. Na hua watu wa familia hiyo husika wanakua na hili tatizo. 2️⃣Kupata choo kigumu mara kwa mara husababisha mtu kutumia nguvu nyingi (straining) ambayo husababisha bawasiri kutokea. 3️⃣Unene (uzito uliopitiliza) hua ni kisababishi cha bawasiri kwa sababu ya kuongezeka kwa Rectal Vein Pressure. 4️⃣Ku...